Công chức khi nhận phong bì và bị xử phạt sẽ được mô tả chi tiết trong bài viết dưới đây, đặc biệt khi có nhiều phản ánh về hành vi tiêu cực này trên báo chí. Hãy cùng văn phòng công chứng Nguyễn Huệ giải đáp thắc mắc bạn đọc qua bài viết dưới đây.

1. Công chức bị phạt khi nhận phong bì của dân?

Theo quy định này, mọi quà tặng, dù trực tiếp hay gián tiếp, từ những người có liên quan đến công việc của cán bộ, công chức, viên chức – những người đang giữ chức vụ và quyền hạn – đều bị cấm.

công chức bị phạt khi nhận phong bì

Quà tặng có thể bao gồm nhiều dạng như tiền, giấy tờ có giá, hiện vật, dịch vụ thăm quan, du lịch, y tế, giáo dục đào tạo, thực tập, bồi dưỡng cả trong và ngoài nước; động, thực vật, thực phẩm tươi sống hoặc bất kỳ quà tặng khác (trong ngữ cảnh của bài viết, cụm từ “phong bì” có thể được sử dụng để chỉ quà tặng trong trường hợp này).

>>> Xem thêm tại: Giáo viên có được dạy thêm tại nhà không?

Nếu không thể từ chối, cán bộ, công chức, viên chức phải xử lý theo quy định tại Điều 27 của Nghị định số 59/2019: Đối với quà tặng bằng tiền, giấy tờ có giá: Phải nộp cho Thủ trưởng cơ quan để bảo quản và thực hiện thủ tục nộp vào ngân sách nhà nước.

Quà tặng bằng hiện vật:

  • Xác định giá trị quà tặng: Dựa trên giá của người tặng cung cấp hoặc theo giá thị trường của quà tặng tương tự. Trong trường hợp không xác định được giá trị, đề nghị cơ quan chức năng thực hiện xác định.
  • Quyết định bán và tổ chức bán quà tặng một cách công khai.
  • Nộp toàn bộ số tiền thu được từ việc bán quà tặng vào ngân sách Nhà nước, sau khi đã trừ đi các chi phí xử lý quà tặng trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày bán.
Xem thêm:  Thời gian tạm giam có được tính vào thời gian thi hành án không?

Quà tặng bao gồm dịch vụ thăm quan, du lịch, và các loại quà khác: Thông báo về việc không sử dụng những dịch vụ này. Quà tặng bao gồm động vật, thực vật, thực phẩm tươi sống: Xử lý căn cứ vào tình hình cụ thể.

2. Hình thức xử phạt khi công chức nhận phong bì

Khiển trách:

  • Vi phạm lần đầu.
  • Gây hậu quả không nghiêm trọng.

Cảnh cáo:

  • Đã bị kỷ luật bằng khiển trách nhưng vẫn tái phạm.
  • Vi phạm lần đầu và gây hậu quả nghiêm trọng.

Cách chức:

  • Đã bị giáng chức nhưng vẫn tái phạm.
  • Vi phạm lần đầu và tạo ra hậu quả đặc biệt nghiêm trọng, nhưng chưa đạt đến mức buộc thôi việc.
  • Công chức tham nhũng có thái độ tích cực tiếp thu, sửa chữa, chủ động khắc phục hậu quả và có nhiều yếu tố giảm nhẹ.

Buộc thôi việc:

  • Đã bị cách chức nhưng vẫn tái phạm.
  • Vi phạm lần đầu và tạo ra hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

>>> Xem thêm tại: Việc thực hiện công chứng di chúc tại nhà có hợp lệ hay không?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Nhận phong bì của dân, công chức bị phạt thế nào? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Hướng dẫn chi tiết cách kiểm tra sổ đỏ thật giả khi mua bán nhà đất

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Mất sổ đỏ thì thủ tục xin cấp sổ đỏ lần thứ hai gồm những quy trình nào?

>>> Gợi ý địa chỉ các văn phòng công chứng gần nhất khu vực Thanh Xuân Hà Nội.

>>> Có thể tinh giản được thủ tục công chứng khi làm công chứng uỷ quyền không?

>>> Mua bán chung cư mini thì có cần thiết phải làm công chứng mua bán nhà không?

>>> Để tránh tranh chấp anh em trong nhà có nên công chứng thỏa thuận chia thừa kế?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *