Khi tin rằng Cảnh sát giao thông (CSGT) đã phạt sai, người dân có quyền khiếu nại hoặc nộp đơn khởi kiện. Tuy nhiên, một vấn đề quan trọng mà người dân cũng quan tâm không kém là liệu khi CSGT xử phạt sai, họ có phải bồi thường không?

1 Yêu cầu CSGT bồi thường khi xử phạt sai khi nào?

Yêu cầu CSGT bồi thường khi xử phạt sai thuộc lĩnh vực bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng (bồi thường không dựa trên hợp đồng hay thỏa thuận trước). Hiện nay, vấn đề này được quy định trong Bộ luật Dân sự.

CSGT xử phạt sai

Bồi thường thiệt hại trong các tình huống đã đề cập tại Điều 275 Bộ luật Dân sự 2015 sẽ được loại trừ, trừ khi thiệt hại phát sinh do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ khi có thỏa thuận hoặc quy định khác theo luật.

>>> Xem thêm tại: Công an xã có được bắt xe không? Công an xã được phạt lỗi gì?

Do đó, bồi thường thiệt hại sẽ được áp dụng khi có các điều kiện sau đây:

+ Xảy ra thiệt hại;

+ Hành vi gây thiệt hại là hành vi vi phạm luật, không phải do sự kiện bất khả kháng và không hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại;

+ Tồn tại mối quan hệ nhân quả giữa hành vi vi phạm pháp luật và sự xuất hiện của thiệt hại. Thiệt hại phải là kết quả tất yếu của hành vi vi phạm pháp luật, và ngược lại, hành vi vi phạm pháp luật là nguyên nhân gây ra thiệt hại.

2. CSGT có phải bồi thường không?

Dựa trên những phân tích đã nêu trên, có thể thấy rõ cơ sở pháp lý cho việc yêu cầu CSGT phải bồi thường khi xử phạt sai. Thách thức ở đây là người bị thiệt hại cần phải chứng minh được:

 + CSGT xử phạt sai;

+ Bản thân bị thiệt hại do việc xử phạt sai của CSGT gây ra.

Xem thêm:  Cha mẹ lấy lại đất đã cho khi con cái bất hiếu, có được hay không?

>>> Xem thêm tại: Làm công chứng uỷ quyền để bảo vệ quyền lợi của mình như nào?

bồi thường thiện hại

Chứng minh mức độ thiệt hại đóng vai trò quan trọng, làm cơ sở cho quá trình yêu cầu bồi thường.

Số tiền bồi thường sẽ được quyết định thông qua thỏa thuận giữa hai bên. Trong trường hợp không thể đạt được thỏa thuận, người bị thiệt hại có thể nộp đơn đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền để đề xuất yêu cầu bồi thường từ CSGT. Thường mức độ thiệt hại từ việc xâm phạm tài sản bao gồm những yếu tố sau:

  • Mất mát, hủy hoại hoặc hỏng hóc tài sản;
  • Sự suy giảm lợi ích liên quan đến việc sử dụng, khai thác tài sản bị mất, bị giảm sút;
  • Chi phí hợp lý để ngăn chặn, giảm thiểu và khắc phục thiệt hại;
  • Các thiệt hại khác được quy định bởi luật.

Hiện nay, thời hạn khởi kiện để yêu cầu bồi thường thiệt hại là 03 năm, bắt đầu từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc nên biết rằng quyền lợi hợp pháp của mình đã bị xâm phạm (theo Điều 588 trong Bộ luật Dân sự).

>>> Xem thêm tại: Phí công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền khi kết thúc kiện cáo.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi CSGT xử phạt sai có phải bồi thường không? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Có cần phải nộp thuế khi anh em họ hàng bán đất cho nhau hay không?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Những chiêu trò lửa đảo khi bên bán làm hợp đồng thuê nhà mà người thuê cần chú ý.

>>> Trước khi công chứng di chúc ông bà có cần sự hiện diện của bố mẹ cháu khi cháu mới 5 tuổi?

>>> Anh chị em họ trong nhà làm hợp đồng chuyển nhượng nhà đất thì có cần công chứng không?

>>> Danh sách văn phòng công chứng tại nhà quận Đống Đa làm việc Thứ 7, Chủ nhật uy tín.

>>> Địa chỉ công ty dịch thuật lấy ngay tại Hà Nội đảm bảo chất lượng, đúng hạn làm việc thứ 7.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *