Thuế nhà thầu nước ngoài (FCT) là loại thuế áp dụng với các cá nhân, tổ chức nước ngoài khi họ có phát sinh thu nhập hay kinh doanh tại Việt Nam. Cách xác định thuế nhà thầu như thế nào? Thuế có được khấu trừ hay không? Hãy cùng tìm hiểu một số vấn đề về thuế nhà thầu qua bài viết sau.

>>> Xem thêm: Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không? Công chứng hợp đồng cho thuê nhà hết nhiều tiền không?

1. Thuế nhà thầu nước ngoài là gì?

1.1 Định nghĩa về Thuế Nhà Thầu Nước Ngoài Thuế Nhà Thầu Nước Ngoài, tiếng Anh gọi là Foreign Contractor Tax (FCT), là một loại thuế áp dụng cho cá nhân và tổ chức nước ngoài khi họ có thu nhập từ việc cung cấp dịch vụ hoặc hàng hóa tại Việt Nam.

Nhà thầu nước ngoài bao gồm:

Cá nhân (có hoặc không có quyền cư trú) có hoạt động kinh doanh tại Việt Nam.

Tổ chức nước ngoài (có hoặc không có sự hiện diện tại Việt Nam) có hoạt động kinh doanh tại Việt Nam, bao gồm các khoản thuế như thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp, hoặc thuế thu nhập cá nhân. Các loại thuế này được áp dụng khi có thu nhập phát sinh từ hoạt động tại Việt Nam.

1.2 Khi Nào Phát Sinh Thuế Nhà Thầu Nước Ngoài? Theo Điều 1 của Thông tư 103/2014/TT-BTC về cá nhân và tổ chức phải nộp thuế khi thực hiện những hoạt động sau đây:

Kinh doanh hoặc có thu nhập từ hoạt động tại Việt Nam theo hợp đồng hoặc cam kết.

Xuất khẩu hàng hoá vào Việt Nam.

Sản xuất hàng hoá tại Việt Nam và có thu nhập từ hoạt động này.

Sử dụng Việt Nam làm cơ sở để đàm phán, ký kết hợp đồng, nhưng hợp đồng này được thực hiện bởi nhà thầu nước ngoài.

Trong trường hợp nước ngoài là tổ chức nước ngoài, số thuế nhà thầu bao gồm cả thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập doanh nghiệp.

>>> Xem thêm: Danh sách công ty dịch thuật nhanh nhất, uy tín tại quận Cầu giấy, Hà Nội.

Trong trường hợp nhà thầu nước ngoài là cá nhân, bất kể có quyền cư trú hay không, số thuế nhà thầu nước ngoài bao gồm cả thuế giá trị gia tăng và thu nhập cá nhân.

Thuế nhà thầu nước ngoài là gì?

2. Thuế suất là bao nhiêu?

Cũng theo Thông tư 103/2014/TT-BTC quy định về thuế nhà thầu, thuế suất thuế nhà thầu nước ngoài dựa trên đối tượng đóng thuế và loại cần nộp. Đầu tiên, ta xét về thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc thuế thu nhập cá nhân dựa trên thu nhập chịu thuế. Sau đó, ta xét đến thuế giá trị gia tăng mà nhà thầu nước ngoài phải nộp.

Xem thêm:  Biện pháp cầm cố quyền sử dụng đất và quyền sở hữu trí tuệ

Thuế suất thu nhập doanh nghiệp được tính  theo ngành kinh doanh của nhà thầu nước ngoài. Chi tiết về thuế suất thuế TNDN được thể hiện qua bảng sau:

 Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với nhà thầu nước ngoài 

Đối với cá nhân nước ngoài không cư trú, thuế suất thuế thu nhập cá nhân là 20% và không tính giảm trừ gia cảnh.

Thuế nhà thầu nước ngoài sẽ có 2 phương pháp tính thuế là phương pháp kê khai và phương pháp trực tiếp. Sử dụng phương pháp kê khai, nhà thầu nước ngoài sẽ được phép nộp thuế tương tự như doanh nghiệp Việt Nam và được khấu trừ theo quy định.

Nhà thầu nước ngoài sẽ phải đăng ký kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế giá trị gia tăng giống như doanh nghiệp Việt Nam. Tuy nhiên, để được khấu trừ, nhà thầu nước ngoài cần đáp ứng được những điều kiện sau:

Là doanh nghiệp có đặt cơ sở thường trú tại Việt Nam

Là đối tượng có cư trú thuế tại Việt Nam

Thời hạn kinh doanh tại nước ta theo hợp đồng nhà thầu từ 183 ngày trở lên

Hoàn tất tờ khai đăng ký thuế và được cấp mã số thuế nhà thầu, áp dụng theo quy tắc chế độ kế toán của Việt Nam

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng, cung cấp dịch vụ công chứng tại nhà, ngoài trụ sở, ngoài giờ hành chính nhanh nhất.

Đối với cá nhân cư trú tại Việt Nam, thuế thu nhập cá nhân được tính theo thuế suất giống với người Việt Nam.

Thuế suất là bao nhiêu?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi: Thuế nhà thầu nước ngoài là bao nhiêu? Có được khấu trừ không?Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Xem thêm:  Từ năm 2024: Người mắc bệnh nào được miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự?

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Các gọi dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh nhất, hồ sơ cần chuẩn bị và những lưu ý mà bạn cần biết.

>>> Công chứng di chúc, chứng thực di chúc có khác nhau không? Khi nào cần công chứng di chúc, chứng thực di chúc?

>>> Thời gian xử lý hồ sơ công chứng mất bao lâu? Văn phòng công chứng Hà Nội uy tín, công chứng lấy ngay và miễn phí ký ngoài tại Hà Nội.

>>> Nghề cộng tác viên là gì? Cộng tác viên bán hàng một tháng kiếm được bao nhiêu tiền?

>>> Không hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *