Để trích khấu hao tài sản theo đúng quy định thì phải xác định được nguyên giá và thời gian khấu hao. Dưới đây là cách xác định thời gian khấu hao tài sản cố định.

>>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng cho thuê nhà hồ sơ, thủ tục như thế nào? Chi phí hết bao nhiêu?

1. Xác định thời gian khấu hao tài sản cố định hữu hình

Theo Điều 10 của Thông tư 45/2013/TT-BTC, thời gian trích khấu hao của tài sản cố định hữu hình được xác định như sau:

Trường hợp 1: Tài sản cố định chưa sử dụng

Đối với tài sản cố định chưa sử dụng, doanh nghiệp phải tham khảo bảng thời gian trích khấu hao tài sản cố định tại Phụ lục 1 (được ban hành kèm với Thông tư 45/2013/TT-BTC) để xác định trích cho các tài sản này.

Trong trường hợp 2: Tài sản cố định đã sử dụng, của tài sản cố định được xác định như sau:

Thời gian trích khấu hao = (Giá trị hợp lý của TSCĐ) x (Thời gian trích khấu hao của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1) / (Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường).

Giá trị hợp lý của tài sản cố định là:

Giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán hoặc trao đổi).

Giá trị còn lại của tài sản cố định hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức có chức năng thẩm định giá (trong trường hợp được cho, biếu, tặng, cấp, điều chuyển đến), và các trường hợp khác.

Cách xác định thời gian khấu hao tài sản:

Bước 1: Doanh nghiệp lập phương án thay đổi thời gian trích khấu hao

Doanh nghiệp cần tạo phương án thay đổi thời gian trích khấu hao tài sản cố định, dựa trên các thông tin sau:

Tuổi thọ kỹ thuật của tài sản cố định theo thiết kế.

Tình trạng hiện tại của tài sản cố định, bao gồm thời gian sử dụng, thế hệ của tài sản, và tình trạng thực tế của tài sản.

Tác động của việc thay đổi tài sản cố định đối đến kết quả sản xuất kinh doanh và việc thanh toán nợ vay với các tổ chức tín dụng.

Đối với các tài sản hình thành từ dự án đầu tư theo các hình thức như BOT (Hợp đồng xây dựng – kinh doanh – chuyển giao), BCC (hợp đồng hợp tác kinh doanh), doanh nghiệp cần cung cấp thêm thông tin về Hợp đồng đã ký với chủ đầu tư.

Xem thêm:  Cải cách tiền lương có làm giảm lương công chức không?

Bước 2: Nộp phương án thay đổi thời gian trích khấu hao

Nơi nộp phương án thay đổi phụ thuộc vào loại doanh nghiệp:

Doanh nghiệp cấp trên như Công ty mẹ của các Tập đoàn kinh tế, Tổng công ty, hoặc các công ty con do nhà nước nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên (do các Bộ ngành hoặc Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập) nộp tại Bộ Tài chính.

Các công ty con do Công ty mẹ Tập đoàn kinh tế, Tổng công ty nắm giữ 51% vốn điều lệ trở lên thì nộp tại Bộ Tài chính.

Tổng công ty, công ty độc lập do UBND cấp tỉnh quyết định thành lập, và các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế khác có trụ sở chính trên địa bàn nộp tại Sở Tài chính cấp tỉnh.

Bước 3: Thông báo cho cơ quan thuế

>>> Xem thêm: Danh sách thông tin địa chỉ những công ty dịch thuật uy tín tại Hà Nội.

Sau khi phương án thay đổi tài sản cố định đã được phê duyệt bởi cơ quan có thẩm quyền, doanh nghiệp cần thông báo cho cơ quan thuế quản lý để được theo dõi và quản lý.

Xác định thời gian khấu hao tài sản cố định hữu hình

2. Xác định thời gian trích khấu như thế nào?

Theo Điều 11 của Thông tư 45/2013/TT-BTC, thời gian trích khấu hao cho tài sản cố định vô hình được xác định như sau:

Doanh nghiệp có quyền tự quyết định thời gian trích khấu hao cho tài sản cố định vô hình, nhưng thời gian này không được vượt quá 20 năm.

Đối với tài sản cố định vô hình như quyền sử dụng đất có thời hạn hoặc quyền thuê đất, thời gian trích khấu hao là thời gian mà doanh nghiệp được phép sử dụng đất.

>>> Xem thêm: Dịch vụ công chứng tại nhà có mất phí không? Xác định giá dịch vụ công chứng hết bao nhiêu tiền?

Ví dụ: Nếu tổ chức kinh tế có thời hạn thuê đất là 50 năm, thì thời gian trích khấu hao sẽ là 50 năm.

Đối với tài sản cố định vô hình như quyền tác giả, quyền sở hữu trí tuệ hoặc quyền liên quan đến giống cây trồng.

Xác định thời gian trích khấu hao tài sản cố định vô hình

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi: Xác định thời gian khấu hao tài sản cố định như thế nào? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Bỏ lương cơ sở, tiền thai sản năm 2024 có thay đổi?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh hết bao nhiêu tiền? Hồ sơ chuẩn bị những gì?

>>> Công chứng di chúc và những lưu ý khi chuẩn bị hồ sơ công chứng di chúc?

>>> Thông tin địa chỉ văn phòng công chứng Hà Nội uy tín, lấy ngay và miễn phí ký ngoài.

>>> Cộng tác viên là gì? Cách tìm kiếm cộng tác viên bán hàng đạt doanh thu cao, hiệu quả cho doanh nghiệp.

>>> Lao động nữ nuôi con nhỏ có được về sớm 2 tiếng không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *