Thay đổi họ tên cho người trên 18 tuổi như thế, có thay đổi gì mang tính pháp lý hay cần phải sửa lại toàn bộ giấy tờ tuỳ thân hay không? Để bạn đọc hiểu rõ hơn vấn đề đổi họ thay tên này, Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tổng hợp lại để giải đáp cho bạn đọc.

1. Người trên 18 tuổi được thay đổi họ tên khi nào?

Hiện nay, quy định về việc đổi họ tên cho người trên 18 tuổi được xác định bởi Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2015, đề cập đến quyền đổi họ của cá nhân, và Điều 28 Bộ luật Dân sự về quyền thay tên của cá nhân chỉ liên quan đến vấn đề tuổi như sau: Nếu muốn chuyển họ hay tên cho người từ đủ 09 tuổi trở lên, thì quyết định đó phải được sự đồng ý của người đó.

Luật không áp đặt giới hạn độ tuổi khi cá nhân muốn đổi họ tên và đã tròn 18 tuổi. Nếu cá nhân này thuộc một trong các trường hợp được phép đổi họ và tên và cung cấp đầy đủ giấy tờ, hồ sơ hợp lệ, thì hoàn toàn có thể thực hiện thay đổi họ tên.

Trường hợp được đổi họTrường hợp được đổi tên
– Đổi họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ.
– Đổi họ của cha/mẹ đẻ sang cha/mẹ nuôi khi cha mẹ nuôi (nếu có yêu cầu).
– Người con nuôi hoặc cha mẹ đẻ có thể yêu cầu thay đổi họ theo họ của cha/mẹ đẻ khi người này không còn làm con nuôi.
– Khi người lưu lạc phát hiện được nguồn gốc huyết thống của mình.
– Họ có yếu tố nước ngoài muốn đổi:
+ Đổi họ theo họ chồng hoặc theo họ vợ để phù hợp với pháp luật nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân.
+ Lấy lại họ trước khi kết hôn với người nước ngoài.
– Khi cha mẹ đổi họ
– Trường hợp khác
– Người muốn thay đổi tên khi tên cũ gây nhầm lẫn, tạo hiểu nhầm và ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, danh dự, quyền lợi hợp pháp của bản thân.
– Khi cha mẹ nuôi yêu cầu đổi tên cho con nuôi hoặc con nuôi/cha mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên cũ khi người con nuôi không còn làm con nuôi.
– Khi xác định được- cha mẹ của người con: Người con hoặc cha mẹ đẻ có thể yêu cầu.
– Tên có yếu tố nước ngoài muốn đổi:
+ Thay đổi tên để tuân thủ theo quy định của pháp luật nước mà vợ hoặc chồng là công dân.
+ Đổi lại tên trước khi kết hôn với người nước ngoài.
– Đổi tên khi xác định lại giới tính hoặc chuyển giới.
– Trường hợp khác

Khi đổi họ, tên của người từ đủ 09 tuổi phải được sự đồng ý của người đó.

Xem thêm:  Văn bản hành chính là gì? Văn bản hành chính gồm những loại nào?

Việc thay đổi không ảnh hưởng đến quyền, nghĩa vụ của người đó theo tên, họ cũ.

>>> Xem thêm tại: Trường hợp nào bị phạt nếu không đổi sang căn cước công dân gắn chip?

Nếu đã trên 18 tuổi và thuộc một trong các trường hợp được đổi họ, tên như đã nêu, người đó có quyền tự mình thực hiện việc thay đổi họ, tên mà không cần có sự đồng ý của bất cứ ai khác.

2. Thủ tục thay đổi tên đổi họ cho người trên 18 tuổi

2.1 Hồ sơ cần chuẩn bị cho thay đổi họ tên

Điều 28 và Điều 47 của Luật Hộ tịch năm 2014, để thực hiện thay đổi họ, tên, người yêu cầu cần chuẩn bị và xuất trình các văn bản sau:

  • Tờ khai thay đổi họ tên.
  • Giấy tờ liên quan đến việc thay đổi họ tên có thể bao gồm các văn bản như quyết định nhận con nuôi, quyết định xác định cha mẹ con, quyết định thôi nhận con nuôi, và các giấy tờ khác tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể.
  • Bản gốc của giấy khai sinh cần được nộp để cán bộ tư pháp hộ tịch có thể ghi chú thông tin về họ, tên mới của người yêu cầu vào mặt sau của giấy khai sinh.
  • Các giấy tờ cần xuất trình bao gồm: căn cước công dân hoặc chứng minh nhân dân của người yêu cầu, và giấy ủy quyền nếu có.

2.2 Cơ quan giải quyết

Thủ tục này sẽ được thực hiện bởi Ủy ban nhân dân cấp huyện tại nơi người có yêu cầu đã khai sinh trước đây, hoặc tại nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú của người này theo khoản 2 của Điều 46 Luật Hộ tịch.

2.3 Thời gian thực hiện

Quy trình thực hiện thay đổi họ, tên được mô tả chi tiết tại Điều 28 và Điều 47 của Luật Hộ tịch như sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ

Bước 2: Xử lý hồ sơ.

quy trình tahy tên đổi họ

Trong quá trình này, công chức tư pháp hộ tịch cấp huyện sẽ là người chịu trách nhiệm giải quyết hồ sơ. Nếu hồ sơ được xem xét là hợp lệ, công chức tư pháp hộ tịch sẽ tiến hành các bước sau:

  • Ghi và ký vào sổ hộ tịch.
  • Yêu cầu người đăng ký thay đổi họ, tên ký vào sổ hộ tịch.
  • Thông báo cho Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện để lập biên bản ghi chú vào lý lịch của người yêu cầu thay đổi họ, tên.
  • Cập nhật tên mới, họ mới vào giấy khai sinh của người yêu cầu.
Xem thêm:  Nhặt được của rơi đem trả, có được thưởng không?

>>> Xem thêm tại: Thủ tục công chứng giấy ủy quyền là gì? Khi nào phải làm công chứng uỷ quyền?

Trong trường hợp không thực hiện việc thay đổi họ, tên tại nơi đã đăng ký khai sinh trước đây, cơ quan tiếp nhận hồ sơ phải gửi thông báo bằng văn bản, kèm theo bản sao trích lục khai sinh, đến Ủy ban nhân dân nơi đã đăng ký khai sinh trước đây. Thông báo này nhằm cập nhật thông tin đã thay đổi về họ, tên vào sổ hộ tịch.

2.4 Lệ phí phải nộp

Lệ phí thay đổi họ, tên là một trong những khoản phí được quy định tại điều 3, khoản 3 của Thông tư 85/2019/TT-BTC của Bộ Tài chính và thuộc thẩm quyền chi tiết hóa của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh.

Do đó, tùy thuộc vào từng tỉnh, thành phố, mức lệ phí khi thay đổi họ, tên cũng được quy định khác nhau. Chẳng hạn, ở thành phố Hà Nội, nếu thực hiện thay đổi họ tên cho người trên 18 tuổi, lệ phí là 25.000 đồng mỗi lần thực hiện.

>>> Xem thêm tại: Bố mẹ công chứng văn bản phân chia thừa kế để thừa kế cho con như nào?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Thủ tục thay đổi họ tên cho người trên 18 tuổi thế nào? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Bảng giá phí công chứng giấy ủy quyền tại Hà Nội hiện nay là bao nhiêu? Có đắt không?

>>> Công chứng ủy quyền định đoạt là gì? Khi nào cần phải làm công chức uỷ quyền định đoạt?

>>> Cần những tài liệu, thủ tục gì khi làm công chứng hợp đồng thuê nhà khi đi thuê nhà.

>>> Phòng công chứng Nguyễn Văn Huyên ở đâu trên Hà Nội làm thủ tục nhanh chóng nhất?

>>> Phụ huynh cần làm gấp dịch thuật công chứng ở Hà Nội cho con thì đâu là địa chỉ uy tín?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *