Có thể mua Sơ yếu lý lịch rồi điền thông tin sau đó nhờ người đi chứng thực Sơ yếu lý lịch thay mình có phù hợp với quy định của pháp luật không? Hiện nay pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng thực hiện chứng thực sơ yếu lý lịch rẻ nhất tại Hà Nội

1. sơ yếu lý lịch có nhờ người công chứng được không?

Như đã được biết, xác nhận Sơ yếu lý lịch thực chất là việc chứng thực chữ ký và không liên quan đến việc xác nhận nội dung. Chứng thực chữ ký là quá trình mà cơ quan hoặc tổ chức có thẩm quyền chứng thực chữ ký trên giấy tờ, văn bản là chữ ký của người yêu cầu chứng thực.

Theo quy định tại Điều 24 của Nghị định số 23/2015/NĐ-CP, người yêu cầu chứng thực Sơ yếu lý lịch phải cung cấp các giấy tờ sau:

  • Bản gốc hoặc bản sao có chứng thực của Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực;
  • Sơ yếu lý lịch cần chứng thực.
Nhờ người khác đi chứng thực Sơ yếu lý lịch được không?

>>> Xem thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ nhanh chóng, uy tín, hiệu quả tại Hà Nội

Người thực hiện chứng thực sẽ kiểm tra giấy tờ yêu cầu chứng thực và nếu thấy đủ, người yêu cầu chứng thực phải có sự tỉnh táo, nhận thức và làm chủ hành vi của mình tại thời điểm chứng thực và việc chứng thực không thuộc các trường hợp không được chứng thực.

Sau đó, người yêu cầu chứng thực sẽ được yêu cầu ký trước mặt người thực hiện chứng thực và chứng thực chữ ký của mình.

Vì vậy, việc nhờ người khác đi chứng thực Sơ yếu lý lịch thay mình không được chấp nhận, vì người yêu cầu chứng thực cần phải ký trực tiếp trước mặt người thực hiện chứng thực.

Tuy nhiên, trong thực tế, một số nơi vẫn linh hoạt chấp nhận người thân của người yêu cầu chứng thực đi xác nhận thay, trong trường hợp người thực hiện chứng thực có kiến thức đầy đủ về người yêu cầu chứng thực.

Xem thêm:  Làm hỏng nhà thuê, bên thuê phải chịu trách nhiệm gì?

Tuy nhiên, việc chứng thực chữ ký trong trường hợp người yêu cầu chứng thực không ký trước mặt người thực hiện chứng thực có thể bị phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng theo quy định tại Điểm d, Khoản 3, Điều 24 của Nghị định số 110/2013/NĐ-CP bổ sung tại Nghị định số 67/2015/NĐ-CP.

2. Sơ yếu lý lịch chứng thực hết bao nhiêu tiền?

Có thể chứng thực Sơ yếu lý lịch tại các Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (UBND cấp xã) hoặc tại Văn phòng công chứng, Phòng công chứng hoặc Phòng Tư pháp thuộc huyện, quận, thị xã, thành phố trong tỉnh.

>>> Xem thêm: Quy trình Thủ tục xin cấp sổ đỏ lần đầu chi tiết nhất hiện nay

Nhờ người khác đi công chứng Sơ yếu lý lịch được không?

Theo quy định, lệ phí chứng thực chữ ký được quy định cụ thể như sau:

  • Tại UBND cấp xã và Phòng Tư pháp: 10.000 đồng cho mỗi trường hợp chứng thực.
  • Tại Phòng công chứng và Văn phòng công chứng: 10.000 đồng cho mỗi trường hợp chứng thực.

*** Định nghĩa của một trường hợp là một hoặc nhiều chữ ký trong một giấy tờ, văn bản. Điều này áp dụng cho cả trường hợp chứng thực điểm chỉ và trường hợp người yêu cầu chứng thực không ký hoặc không điểm chỉ.

>>> Xem thêm: Cộng tác viên viết bài và những cơ hội làm việc tiềm năng

Trên đây là quy định giải đáp về nhờ người khác đi công chứng Sơ yếu lý lịch được không? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Hàng tiêu dùng nội bộ có phải xuất hóa đơn, kê khai thuế không?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Bố mẹ có thể tặng cho con cái đất chưa có Sổ đỏ không?

>>> Cách tính phí công chứng di chúc theo quy định mới nhất 2023

>>> Thủ tục công chứng sơ yếu lý lịch mất bao lâu?

>>> Công chứng di chúc đối với người cụt tay được thực hiện như thế nào?

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật ở Hà Nội

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ thật giả  online nhanh chóng

>>>Mức phí công chứng mới nhất năm 2023 đang áp dụng

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *