Bài viết dưới đây sẽ trình bày cụ thể về vấn đề người chưa thành niên gồm những ai cùng các quy định liên quan đến người chưa thành niên theo Bộ luật Dân sự hiện hành.

>>>Xem thêm: Cách tím kiếm Cộng tác viên bán hàng đạt doanh thu cao, hiệu quả cho doanh nghiệp.

1. Người chưa thành niên gồm những ai?.

Theo quy định tại Điều 21 của Bộ luật Dân sự hiện hành, là những người dưới 18 tuổi. Điều này có nghĩa là bất kể người đó có đủ 16 tuổi hay không, nếu họ dưới 18 tuổi, họ vẫn được xem là người chưa thành niên.

Trong thực tế, một số người có thể lẫn lộn giữa khái niệm người chưa thành niên và trẻ em. Tuy nhiên, sự khác biệt giữa hai khái niệm này là rõ ràng. Theo Luật Trẻ em năm 2016, trẻ em được định nghĩa là những người dưới 16 tuổi. Trong khi đó, người chưa thành niên là những người dưới 18 tuổi. Điều này có nghĩa là có một phần người chưa thành niên nằm trong độ tuổi từ 16 đến 18 tuổi.

Tóm lại, trẻ em thuộc vào nhóm người chưa thành niên, nhưng không phải tất cả người chưa thành niên đều là trẻ em.

Người chưa thành niên gồm những ai?

>>>Xem thêm: Địa chỉ văn Phòng công chứng uy tín tại quận Cầu giấy, Hà Nội.

2. Quy định của pháp luật

2.1 Giám hộ

Giám hộ là người hoặc tổ chức cá nhân được cử hoặc chỉ định để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên bởi Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc Toà án nhân dân.

Bộ luật Dân sự hiện hành quy định rằng các đối tượng sau đây có thể được chỉ định làm người giám hộ cho người chưa thành niên:

+)Có cha mẹ nhưng cả hai cha mẹ đều mất, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc gặp khó khăn trong việc nhận thức, làm chủ hành vi của mình, hoặc cả hai cha mẹ đều bị Toà án tuyên bố hạn chế quyền với con hoặc không có đủ điều kiện để giáo dục và chăm sóc con và có yêu cầu người giám hộ. Trong trường hợp này, người giám hộ sẽ được xác định theo thứ tự sau đây: a. Anh hoặc chị cả; nếu anh hoặc chị cả không đủ điều kiện thì anh hoặc chị tiếp theo trong gia đình sẽ được xem xét là người giám hộ, trừ khi có thoả thuận khác về việc cử người anh hoặc chị khác. b. Nếu không có người trong gia đình thỏa mãn yêu cầu, ông bà nội, ngoại, hoặc các người này có thể thảo thuận để chỉ định một hoặc nhiều người trong số họ để làm người giám hộ. c. Nếu không có người giám hộ trong gia đình hoặc những người này không thể thỏa thuận, bác, chú, cậu, cô, hoặc dì ruột của có thể được chỉ định làm người giám hộ.

Xem thêm:  Xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân như thế nào?

+)Người chưa thành niên không còn cha mẹ hoặc không xác định được cha mẹ.

Các điều kiện cụ thể để trở thành người giám hộ được quy định tại Điều 49 của Bộ luật Dân sự năm 2015, bao gồm:

  • Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự.
  • Có tư cách đạo đức tốt và đáp ứng các yêu cầu khác để đảm bảo thực hiện quyền và nghĩa vụ của người giám hộ.
  • Không bị Toà án tuyên bố hạn chế quyền.
  • Không bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị kết án nhưng chưa được xoá án tích liên quan đến các tội liên quan đến cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm hoặc tài sản của người khác.

2.2 Nơi cư trú

Theo Điều 41 của Bộ luật Dân sự, thường xuyên cư trú (thường trú hoặc tạm trú) tại nơi cư trú của cha hoặc mẹ. Trong trường hợp cha và mẹ cư trú tại các nơi khác nhau, người chưa thành niên sẽ sống tại nơi mà cha hoặc mẹ mà thường xuyên chung sống.

Tuy nhiên, khoản 2 của Điều 41 Bộ luật Dân sự năm 2015 cũng quy định:

Người chưa thành niên có thể cư trú tại nơi khác với nơi cư trú của cha mẹ nếu có sự đồng ý của cha mẹ hoặc theo quy định của pháp luật.

Do đó, việc quyết định nơi cư trú có thể được thực hiện như sau:

  • Tại nơi thường trú hoặc tạm trú của cha hoặc mẹ.
  • Tại nơi thường xuyên chung sống với cha hoặc mẹ, trong trường hợp cha mẹ cư trú tại các địa điểm khác nhau.
  • Tại một nơi khác với nơi cư trú của cha mẹ, nếu có sự đồng ý của cha mẹ hoặc theo quy định của pháp luật.
Quy định mới nhất về người chưa thành niên

>>>Xem thêm: Hướng dẫn cách tính chi Phí công chứng đơn giản, mới nhất theo quy định năm 2023.

Trên đây là bài viết giải đáp về Người chưa thành niên gồm những ai theo Bộ luật dân sự. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Cách nghỉ Tết sớm cho người lao động xa quê

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>>Xem thêm: Quy trình hướng dẫn làm Thủ tục công chứng, cần chuẩn bị những loại hồ sơ gì?.

>>>Xem thêm: Hướng dẫn thủ tục làm Dịch vụ làm sổ đỏ nhanh, đơn giản và uy tín tại Hà Nội.

>>>Xem thêm: Quy trình làm Thủ tục cấp sổ đỏ làn đầu, cần chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì?.

>>>Xem thêm: Hướng dẫn cách Kiểm tra sổ đỏ gỉa tại văn phòng công chứng Nguyễn Huệ.

>>>Xem thêm: Pháp luật quy định như thế nào về người giám hộ, Người giám hộ của người tâm thần là ai?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *