Mất bằng lái xe A1 có phải thi lại không hay mất bằng lái xe máy có phải thi lại không chắc hẳn là một thắc mắc chung của rất nhiều người. Giấy phép lái xe là một loại giấy tờ chứng minh người tham gia giao thông có đủ điều kiện để lái các loại phương tiện giao thông. Có rất nhiều người chẳng may vô tình làm mất bằng lái xe. Vậy nếu như mất bằng lái xe máy có phải thi lại không và thủ tục thi lại như thế nào? Cùng theo dõi bài viết dưới đây để có thêm nhiều thông tin.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật tại Hà Nội mà bạn không nên bỏ qua.

1. Mất bằng lái xe máy có bắt buộc phải thi lại không?

Theo quy định tại Điều 36 của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT của Bộ Giao Thông Vận Tải, khi người tham gia giao thông mất bằng lái xe, quyết định về việc cấp lại hoặc thi lại bằng lái xe sẽ phụ thuộc vào các điều kiện cụ thể như sau:

Trường hợp bằng lái xe còn thời hạn sử dụng:

Nếu bằng lái xe bị mất nhưng vẫn còn thời hạn sử dụng hoặc quá hạn sử dụng dưới 3 tháng, người tham gia giao thông không cần phải thi lại mà chỉ cần thực hiện thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe.

Trường hợp bằng lái xe quá hạn sử dụng:

Trường hợp 1: Quá hạn từ 3 tháng đến dưới 1 năm

Nếu bằng lái đã quá hạn sử dụng từ 3 tháng đến dưới 1 năm, người tham gia giao thông cần thi lại phần thi lý thuyết A1.

 Mất bằng lái xe máy có bắt buộc phải thi lại không?

Trường hợp 2: Quá hạn từ 1 năm trở lên

Nếu bằng lái đã quá hạn sử dụng từ 1 năm trở lên, người tham gia giao thông cần phải thi lại cả phần thi lý thuyết và thi thực hành A1.

Như vậy, khi đối mặt với tình huống mất bằng lái xe máy, quyết định về việc cấp lại hay thi lại sẽ phụ thuộc vào thời hạn sử dụng của bằng lái. Trong trường hợp được phép xin cấp lại, người tham gia giao thông cần thực hiện các thủ tục cần thiết. Các thủ tục này sẽ được trình bày trong phần tiếp theo của bài viết.

>>>Xem thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng uỷ quyền như thế nào? , và những loại hồ sơ cần chuẩn bị gì?.

Xem thêm:  Mua bán đất thông qua uỷ quyền có nên không?

2. Xin cấp lại bằng lái xe máy bị mất mà không cần phải thi lại như thế nào?

Khi giấy phép lái xe còn hiệu lực hoặc mới hết hạn không quá 3 tháng và người tham gia giao thông mất giấy phép, họ có thể yêu cầu xin cấp lại. Dưới đây là thủ tục cụ thể để xin cấp lại giấy phép lái xe:

Thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe máy:

Nơi xin cấp lại:

  • Tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc
  • Sở Giao Thông Vận Tải của địa phương cư trú.

Hồ sơ chuẩn bị gồm:

  • Đơn đề nghị cấp lại bằng lái xe theo mẫu quy định của Bộ Giao Thông Vận Tải.
  • Bản sao giấy phép lái xe (nếu có).
  • Giấy khám sức khỏe theo quy định.
  • Bản sao có công chứng của một trong ba loại giấy tờ nhận dạng: Chứng minh nhân dân, căn cước công dân, hoặc hộ chiếu.

Lưu ý: Các bước thủ tục trên có thể được điều chỉnh theo quy định cụ thể của từng cơ quan quản lý địa phương. Người tham gia giao thông nên liên hệ trực tiếp với cơ quan cấp giấy phép để có thông tin chính xác và chi tiết nhất.

Xin cấp lại bằng lái xe bị mất mà không cần phải thi lại như thế nào?

Khi xin cấp lại giấy phép lái xe chúng ta cần thực hiện trình tự theo các bước sau: 

Bước 1: Nộp hồ sơ xin cấp lại tại 1 trong hai đơn vị đã nêu trên. Lưu ý khi nộp hồ sơ cần có ảnh chụp các giấy tờ gốc để đối chiếu. 

Bước 2: Nộp lệ phí xin cấp lại giấy phép lái xe theo quy định là 135 ngàn đồng cho một lần. 

Bước 3: Nhận lại bằng lái xe theo thời gian chờ quy định. Đối với trường hợp bằng lái xe còn hạn khi mất thì thời gian chờ sẽ là 2 tháng tính từ ngày hồ sơ xin cấp lại được hoàn thiện. 

Còn đối với trường hợp mất bằng lái xe đã quá thời hạn thì thủ tục xin cấp lại thực hiện đúng như khi đăng ký thi bằng lái xe tại các cơ sở đào tạo lái xe. 

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà ,cách tính phí ra sao?, cần chuẩn bị những gì?.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Mất bằng lái xe máy có được cấp lại hay không?. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Thủ tục cấp giấy phép xây dựng cho chung cư mini

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Cách tìm cộng tác viên bán hàng hiệu quả cho doanh nghiệp.

>>> Thủ tục chứng thực chữ ký cần chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì? Mất thời gian bao lâu?.

>>> Thủ tục công chứng cần chuẩn bị những gì?,có mất phí không?.

>>> Hướng dẫn thực hiện trình tự, thủ tục công chứng di sản thừa kế , cần chuẩn bị những loại hồ sơ, giấy tờ gì?.

>>> Sổ đỏ đứng tên người đã mất có vay ngân hàng được không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *