Các trường hợp phải đổi thẻ CCCD từ 01/7/2024 được quy định tại Luật Căn cước mới có một số thay đổi so với các quy định trước đây. Vậy cụ thể đó là gì? Trường hợp nào không đi đổi thẻ CCCD sẽ bị phạt?

1. Các trường hợp phải đổi thẻ Căn cước từ 01/02/2024

>>> Xem thêm: Quan tâm tới dịch thuật lấy ngay, chi phí và uy tín ra sao?

Dựa vào các quy định tại Điều 24 Luật Căn cước mới nhất, các trường hợp phải đổi thẻ Căn cước từ 01/7/2024 gồm:

– Trường hợp đổi thẻ Căn cước từ 01/7/2024:

  • Khi đến độ tuổi phải đổi thẻ Căn cước: Khi công dân đủ 14 tuổi, đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.
  • Khi thay đổi các thông tin về: Họ, chữ đệm, tên khai sinh và ngày tháng năm sinh.
  • Khi thay đổi nhân dạng hoặc xác định lại giới tính hoặc chuyển đổi giới tính.
  • Khi thông tin trên thẻ Căn cước có sai sót.
  • Khi đơn vị địa giới hành chính, tên đơn vị hành chính bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền điều chỉnh.
  • Khi số định danh cá nhân được xác lập lại.
  • Khi công dân sở hữu thẻ Căn cước/Căn cước công dân (CCCD) có yêu cầu.
Các trường hợp phải đổi thẻ Căn cước từ 01/02/2024

Chú ý: Thẻ Căn cước được cấp, cấp đổi, hoặc cấp lại trong thời hạn 02 năm trước các độ tuổi phải đổi thẻ Căn cước vẫn có giá trị sử dụng đến độ tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Trong đó, các trường hợp phải cấp lại thẻ Căn cước dù chưa đến độ tuổi phải đổi thẻ Căn cước:

+ Thẻ Căn cước bị mất hoặc bị hư hỏng đến mức không thể sử dụng được.

+ Khi công dân Việt Nam được trở lại quốc tịch Việt Nam

Với các trường hợp nêu trên, nếu không thực hiện thủ tục đổi hoặc cấp lại thẻ Căn cước từ ngày 01/7/2024, sẽ bị áp đặt các biện phạt. Đáng chú ý, so với quy định trước đây, Luật Căn cước đã mở rộng nhiều trường hợp phải thay đổi hoặc cấp lại thẻ Căn cước, bao gồm khi công dân đủ 14 tuổi, chuyển đổi giới tính, điều chỉnh đơn vị địa giới hành chính, và khi số định danh cá nhân được xác lập lại.

>>> Xem thêm: Cần gì để làm dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh, uy tín tại Hà Nội, chi phí và quy trình ra sao?

Xem thêm:  Danh sách văn phòng công chứng tại quận Đống Đa

2. Không đi đổi thẻ CCCD từ 01/07/2024 thì sẽ bị phạt như thế nào?

Đối với các trường hợp không đổi CCCD, không thực hiện quy định về việc đổi lại hoặc cấp lại thẻ Căn cước phải thực hiện đúng theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP sẽ bị xem là vi phạm. Cụ thể, các hành vi này sẽ bị xử phạt theo một trong những mức sau đây:

+ Phạt cảnh cáo.

+ Phạt tiền từ 300.000 – 500.000 đồng.

Không đi đổi thẻ Căn cước từ 01/07/2024 thì sẽ bị phạt như thế nào?

Do đó, để tránh bị xử phạt, người dân trong trường hợp phải đổi thẻ Căn cước cần thực hiện ngay thủ tục theo quy định tại Điều 25 của Luật Căn cước mới nhất. Cụ thể:

+ Thực hiện trực tuyến: Công dân có thể truy cập Cổng dịch vụ công để thực hiện đăng ký và hẹn ngày đến làm thủ tục trực tiếp.

+ Thực hiện trực tiếp: Đối với thủ tục trực tiếp, công dân có thể đến Công an cấp huyện để thực hiện.

Quy trình thủ tục như sau:

a. Kiểm tra và xác nhận thông tin: Người tiếp nhận sẽ kiểm tra và đối chiếu thông tin của người cần cấp đổi thẻ Căn cước.

b. Cập nhật thông tin nếu cần: Nếu có thông tin cần cập nhật, công dân phải xuất trình giấy tờ hợp pháp để cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

c. Thu nhận thông tin cá nhân: Người tiếp nhận sẽ thu nhận đặc điểm nhân dạng và thông tin sinh trắc của công dân.

d. Xác nhận thông tin: Công dân kiểm tra và ký vào phiếu thu nhận thông tin Căn cước.

Lưu ý rằng trong quá trình cấp đổi thẻ Căn cước, thẻ cũ của công dân sẽ bị thu lại.

>>> Xem thêm: Liệu phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà có là cố định với mọi trường hợp?

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi Các trường hợp bị phạt nếu không đi đổi thẻ CCCD từ ngày 01/07/2024?. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Xem thêm:  Mua nhà phải đặt cọc bao nhiêu tiền?

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA

>>> Công chứng passport ở đâu, cần chuẩn bị những gì, chi phí ra sao?

>>> Sổ đỏ, sổ hồng khác nhau như thế nào? Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu cần chuẩn bị những hồ sơ gì?

>>> Không thể nhận biết đâu là sổ đỏ thật, đâu là sổ đỏ giả. Kiểm tra sổ đỏ giả bằng những cách nào?

>>> Kết hôn được nghỉ mấy ngày? Có được trả lương không?

>>> Một số văn phòng công chứng uy tín tại quận Long Biên, Hà Nội.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *