Trẻ con lấy trộm đồ là một tình huống khá phổ biến trong xã hội hiện nay. Và trong các trường hợp này, người bị trộm thường tìm đến bố mẹ của những đứa trẻ để bắt bồi thường thiệt hại. Nhưng liệu có phải con ăn trộm bố mẹ phải bồi thường không?.

>>>Xem thêm: Hướng dẫn cách Kiểm tra sổ đỏ gỉa tại văn phòng công chứng Nguyễn Huệ.

1. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Tại Điều 586 và Điều 599 của Bộ luật Dân sự năm 2015, năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại được quy định cụ thể như sau:

Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường.

Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại thì:

Nếu có cha mẹ thì cha mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.

Nếu gây thiệt hại trong thời gian trường học trực tiếp quản lý thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì:

Dùng tài sản của mình để bồi thường.

Nếu tài sản của họ không đủ để bồi thường toàn bộ, thì cha mẹ của họ phải bồi thường số tiền còn thiếu.

Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi gây thiệt hại.

+ Người giám hộ được lấy tài sản của các đối tượng trên để bồi thường

+ Phải lấy tài sản của người giám hộ ra bồi thường

+ Gây thiệt hại trong thời gian bệnh viện, pháp nhân khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, pháp nhân khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra

Nếu chứng minh được không phải lỗi trong việc giám hộ, việc quản lý thì những cá nhân, tổ chức này không phải bồi thường.

Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

>>>Xem thêm: Địa chỉ Văn phòng công chứng uy tín nhất quận Cầu giấy, Hà nội.

Xem thêm:  Thừa phát lại là gì? Những điều cần biết về Thừa phát lại?

2. Con ăn trộm, bố mẹ phải chịu trách nhiệm bồi thường?.

Theo quy định trên, nếu con trên 18 tuổi phạm tội trộm cắp, thì người này phải tự dùng tài sản của mình để bồi thường.

Bố mẹ chỉ phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp:

Con chưa đủ 15 tuổi trộm cắp.

Nếu con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội mà sau khi dùng tài sản riêng của mình bồi thường nhưng vẫn không đủ, thì bố mẹ phải bồi thường phần còn thiếu.

Bên cạnh đó, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 ở Điều 74 quy định, khi con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự và gây thiệt hại, thì cha mẹ của họ phải chịu trách nhiệm bồi thường.

Do vậy, căn cứ vào độ tuổi, năng lực hành vi dân sự và tình huống cụ thể của từng trường hợp, tổ chức quản lý trực tiếp người gây thiệt hại để xác định ai là người phải bồi thường.

Con ăn trộm, bố mẹ phải chịu trách nhiệm bồi thường?.

>>>Xem thêm: Chung cư bị thấm dột, bồi thường thiệt hại thế nào?, Chung cư bị thấm dột, ai phải chịu chi phí sửa chữa?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Con ăn trộm, bố mẹ có phải bồi thường không?. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Đâm vào xe ô tô đang đỗ ai phải bồi thường?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>>Xem thêm: Hướng dẫn cách tính chi Phí công chứng đơn giản và nhanh nhất.

>>>Xem thêm: Hướng dẫn làm thủ tục Dịch vụ công chứng miễn phí và nhanh nhất tại Hà Nội.

>>>Xem thêm: Hướng dẫn Thủ tục công chứng văn bản thoả thuận phân chia thừa kế có cần công chứng không?.

>>>Xem thêm: Cách tìm Cộng tác viên bán hàng hiệu quả cho doanh nghiệp.

>>>Xem thêm: Người say rượu có phải chịu trách nhiệm hình sự không?, Bất lợi pháp lý của một người say rượu như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *