Đối với các loại bảo hiểm bắt buộc do Nhà nước tổ chức, cả người lao động và người sử dụng lao động đều phải chịu trách nhiệm tham gia. Vậy, đối với các bên ký hợp đồng lao động có thời hạn bao lâu, thì việc đóng bảo hiểm sẽ phụ thuộc vào quy định cụ thể của loại bảo hiểm đó.

1. Ký hợp đồng bao lâu thì phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc?

Theo quy định Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, những người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ ít nhất 01 tháng trở lên sẽ được xem xét thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

nhận BHXH khi ký hợp đồng lao động

Do đó, trong trường hợp các bên ký hợp đồng lao động có thời hạn từ ít nhất 01 tháng trở lên, cả người lao động và người sử dụng lao động đều bắt buộc phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội.

>>> Xem thêm tại: Công ty phá sản chưa chốt sổ bảo hiểm, người lao động phải làm sao?

Dựa theo quy định của Điều 85 và Điều 86 trong Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, cùng với Điều 44 trong Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015, hàng tháng, người lao động và người sử dụng lao động sẽ phải thực hiện việc đóng bảo hiểm xã hội với tỷ lệ như sau:

Người lao động: Đóng 8% của tiền lương.

Người sử dụng lao động:

Đóng 3% của quỹ tiền lương vào quỹ ốm đau và thai sản của Bảo hiểm xã hội.

Đóng 1% của quỹ tiền lương vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp của Bảo hiểm xã hội.

Đóng 14% của quỹ tiền lương vào quỹ hưu trí và tử tuất của Bảo hiểm xã hội.

2. Ký hợp đồng bao lâu thì phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Dựa theo Điều 43 Luật Việc làm 2013, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ ít nhất 03 tháng trở lên sẽ bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Khi ký hợp đồng lao động với thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên, cả người lao động và người sử dụng lao động đều phải thực hiện việc đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Xem thêm:  Thủ tục xét tuyển đặc cách viên chức thế nào?

Căn cứ vào Điều 57 của Luật Việc làm, mỗi tháng, các bên sẽ phải chi trả một số tiền nhất định để đóng bảo hiểm thất nghiệp. Chi tiết như sau:

+ Người lao động: đóng 1% tiền lương.

+ Người sử dụng lao động: đóng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

3. Hợp đồng lao động ký thời hạn bao lâu thì bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế?

Dựa trên Khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi năm 2014, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ ít nhất 03 tháng trở lên sẽ được xem xét là đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế theo nhóm mà họ và người sử dụng lao động đã đóng.

>>> Xem thêm tại: Trước khi làm công chứng thừa kế cần mang những tài liệu ra phòng công chứng?

Nếu ký hợp đồng lao động với thời hạn từ ít nhất 03 tháng trở lên, thì cả người lao động và người sử dụng lao động đều phải tham gia đóng bảo hiểm y tế.

bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 7 của Nghị định 146/2018/NĐ-CP, mức đóng bảo hiểm y tế của người lao động và người sử dụng lao động được xác định hàng tháng.

 Người lao động đóng 1,5 % tiền lương.

– Người sử dụng lao động đóng 4,5 % tiền lương của người lao động.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Ký hợp đồng bao lâu thì phải đóng bảo hiểm cho nhân viên? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Học sinh gây tai nạn giao thông, nhà trường phải bồi thường?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Khi cha mẹ muốn lập di chúc có cần làm thủ tục công chứng di chúc nữa hay không?

>>> Muốn làm công chứng giấy ủy quyền khi mình bị tai nạn giao thông cho luật sư làm như nào?

>>> Dịch thuật đa ngôn ngữ có bao gồm dịch thuật ngôn ngữ hiếm hay không? Mất bao lâu?

>>> Công chứng hợp đồng đặt cọc khi thuê nhà làm văn phòng công ty gồm những bước nào?

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế khi chia tài sản cho anh em trong nhà.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *