Sửa chữa nhà chung cư là vấn đề được nhiều người dân quan tâm, nhất là khi nhu cầu mua và sử dụng nhà chung cư hiện nay ngày càng gia tăng. Khi tiến hành các công việc sửa chữa trong chung cư, cư dân cần phải xin phép cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng thực hiện công chứng hợp đồng mua bán chung cư uy tín tại Hà Nội

1. Trường hợp nào cần phải xin phép khi sửa chữa nhà chung cư?

Việc sửa chữa nhà chung cư phụ thuộc vào nhu cầu của chủ sở hữu và tình trạng hiện tại của căn hộ. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, pháp luật yêu cầu phải thực hiện thủ tục xin cấp phép trước khi tiến hành sửa chữa.

Theo quy định của Điều 6 Luật Nhà ở năm 2014, các hành vi như chiếm dụng diện tích nhà ở trái pháp luật, lấn chiếm không gian và các phần thuộc sở hữu chung hoặc của các chủ sở hữu khác, tự ý thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thiết kế phần sở hữu riêng trong nhà chung cư đều bị nghiêm cấm.

>>> Xem thêm: Tìm hiểu về Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, uy tín, chất lượng ngay tại Hà Nội

Khi sửa chữa chung cư, cần phải xin phép ai?

Ngoài ra, theo khoản 2 Điều 87 Luật Nhà ở, việc cải tạo nhà ở phải tuân thủ quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng. Nếu pháp luật quy định cần lập dự án để cải tạo nhà ở, thì việc này phải được thực hiện theo dự án đã được phê duyệt.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ thật giả  đơn giản, có thể làm tại nhà không mất phí

Do đó, chủ nhà không được tự ý sửa chữa làm thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thiết kế phần sở hữu riêng trong nhà chung cư. Trong trường hợp muốn sửa chữa và việc sửa chữa có thể làm thay đổi kết cấu hoặc thiết kế phần sở hữu riêng trong nhà, chủ nhà phải tiến hành xin cấp phép trước khi thực hiện việc sửa chữa.

Tuy nhiên, theo khoản 1 và khoản 2 Điều 4 Phụ lục 02 ban hành kèm theo Thông tư 28/2016/TT-BXD, trong một số trường hợp sửa chữa như lát nền, sơn lại nhà chung cư… mà không làm hư hỏng phần sở hữu chung và ảnh hưởng đến các chủ sở hữu khác, và không thay đổi, biến dạng hoặc làm hư hỏng kết cấu của nhà chung cư, không cần phải xin giấy phép xây dựng.

Xem thêm:  Người ủy quyền chết thì giấy ủy quyền còn hiệu lực không?

2. Sửa chữa chung cư cần xin phép ai và chuẩn bị giấy tờ gì

Dựa vào Điều 103 Luật Xây dựng năm 2014, đã được sửa đổi bởi khoản 37 Điều 1 Luật sửa đổi năm 2020, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép sửa chữa nhà chung cư bao gồm:

  • Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh: Cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn tỉnh trừ công trình thuộc UBND cấp huyện cấp.
  • Ủy ban nhân dân cấp huyện: Công trình cấp III, cấp IV và nhà ở riêng lẻ.

>>> Xem thêm: Những công ty dịch thuật uy tín, giá rẻ, chất lượng tại Hà Nội.

Khi sửa chữa chung cư, cần phải xin phép ai?

Để tiến hành xin cấp giấy phép sửa chữa nhà chung cư, chủ nhà cần tới cơ quan có thẩm quyền nêu trên. Hồ sơ và giấy tờ cần chuẩn bị để xin cấp giấy phép bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình.
  • Bản sao giấy tờ chứng minh quyền sở hữu, quản lý, sử dụng chung cư: Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc hợp đồng thuê nhà…
  • Bản vẽ và ảnh chụp hiện trạng của phần căn hộ đề nghị cải tạo, sửa chữa.

(Căn cứ Điều 96 Luật Xây dựng năm 2014 đã sửa đổi, bổ sung năm 2020, hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng khi sửa chữa, cải tạo căn hộ chung cư gồm:

>>> Xem thêm: Hướng dẫn chi tiết làm Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu tại Hà Nội mới nhất 2023

Người xin cấp giấy phép cần chuẩn bị 02 bộ hồ sơ đề nghị gửi đến cơ quan có thẩm quyền cấp phép (căn cứ điểm a khoản 1 Điều 102 Luật Xây dựng 2014).

Trên đây là quy định giải đáp về ai việc Khi sửa chữa chung cư, cần phải xin phép ai? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Nghỉ ốm trùng ngày nghỉ phép hưởng tiền lương, chế độ bảo hiểm thế nào?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Bố mẹ có thể tặng cho con cái đất chưa có Sổ đỏ không?

>>>Cách tính phí công chứng di chúc theo quy định mới nhất 2023

>>> Thủ tục công chứng sơ yếu lý lịch mất bao lâu?

>>> Những lưu ý khi làm thủ tục công chứng mua bán nhà, đất

>>> Công chứng di chúc đối với người cụt tay được thực hiện như thế nào?

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật ở Hà Nội

>>> Mức phí công chứng mới nhất năm 2023 đang áp dụng

>>> Mức phí công chứng hợp đồng ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất

>>> Thủ tục công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế mới nhất 2023

>>> Phí công chứng mua bán xe ô tô cũ và những thủ tục liên quan

>>> Mức phí công chứng chuyển nhượng nhà đất mới nhất 2023

>>> Văn phòng dịch thuật công chứng tại Hà Nội lấy ngay giá rẻ

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *