Chắc chắn nhiều người thường xuyên nhìn thấy hình ảnh ghi số lô đề được trưng bày mở cửa ngay trên vỉa hè hoặc tại các quán nước ven đường. Theo quy định, việc ghi số lô đề và trưng bày nó như vậy sẽ bị xử phạt như thế nào?

1. Ghi lô đề là đánh cờ bạc?

Việc dự đoán theo kết quả xổ số để đánh lô đề là một hình thức cờ bạc. Trong phương pháp này, người chơi dựa vào các số cuối của kết quả xổ số để xác định người trúng lô đề. Hình thức này được coi là một trong những biến thể của đánh bạc.

ghi lô đề là một dạng đánh cờ bạc

Hơn nữa, tại điểm a khoản 2 của Điều 28 trong Nghị định 144/2021/NĐ-CP, danh sách hành vi đánh bạc trái phép được liệt kê bao gồm: Xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu…

Quy định này đặc biệt cũng xử phạt các hành vi liên quan đến lô đề khác. Do đó, có thể nói rằng, việc ghi lô đề thực tế là một trong những hành vi đánh bạc và vi phạm quy định pháp luật.

2. Bị xử phạt như nào nếu bị phát hiện ghi lô ghi đề

2.1 Xử phạt hành chính

Theo khoản 5 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người ghi lô đề bị xử phạt theo mức dưới đây:

Mua số lô, số đề: Xử phạt mức tiền từ 200.000 đến 500.000 đồng.

Tham gia đánh bạc trái phép hoặc sử dụng máy, trò chơi điện tử trái phép, thực hiện cá cược trái phép trong các sự kiện thi đấu thể thao hoặc vui chơi giải trí: Xử phạt mức tiền từ 01 đến 02 triệu đồng.

>>> Xem thêm tại: Nghiệm thu là gì? Khi nào cần nghiệm thu?

Bán số lô, số đề, bảng đề cho người khác với mục đích thu hoa hồng: Xử phạt mức tiền từ 02 đến 05 triệu đồng.

Giữ chức danh “chủ lô, đề” hoặc tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề: Xử phạt mức tiền từ 10 đến 20 triệu đồng.

2.2 Phải chịu trách nhiệm hình sự

Do việc ghi lô, đề được coi là một biểu hiện của hành vi đánh bạc trái phép, nên ngoài việc bị xử phạt về lĩnh vực vi phạm hành chính, người thực hiện hành vi này còn đối mặt với khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

chịu trách nhiệm trước pháp luật

Nếu tổ chức đánh bạc trái phép phạt từ 01 – 05 năm tù hoặc phạt tiền từ 50 – 300 triệu đồng:

Xem thêm:  Chia nợ ngân hàng khi ly hôn có được không?

Tổ chức việc đánh bạc với quy mô từ 10 người trở lên đồng thời, với tổng số tiền đánh bạc từ 05 triệu đồng trở lên, hoặc thực hiện từ 02 chiếu bạc trở lên đồng thời với tổng số tiền từ 05 triệu đồng trở lên.

Tổng số tiền sử dụng để đánh bạc trong một lần, khi vượt qua mức 20 triệu đồng…

>>> Xem thêm tại: Hướng dẫn cách tìm đối tác kinh doanh tại Hà Nội bán thuỷ sản.

Phải chịu hình phạt tù trong khoảng từ 05 đến 10 năm nếu có tính chất chuyên nghiệp hoặc thu lợi bất chính từ 50 triệu đồng trở lên, hoặc sử dụng mạng máy tính để phạm tội, tạo ra nguy cơ tái phạm nguy hiểm.

3. Hình thức xử phạt khi đánh lô đề

Hành vi ghi lô đề không chỉ liên quan đến người ghi lô và đề mà còn liên quan đến người chơi, người mua số lô, số đề. Người chơi sẽ phải chịu hình phạt tiền trong khoảng từ 200.000 đến 500.000 đồng.

Ngoài ra, người này cũng sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo Tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 trong Bộ Luật Hình sự năm 2015.

Theo đó, dù sử dụng bất kỳ hình thức nào, miễn là có sử dụng tiền hoặc hiện vật có giá trị để đánh bạc, người này sẽ bị xử phạt cải tạo không giam giữ trong khoảng không quá 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Giá trị từ 05 đến dưới 50 triệu đồng.

Giá trị dưới 05 triệu đồng, đã bị xử phạt về vi phạm hành chính hoặc kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc và chưa được xóa án tích mà tiếp tục vi phạm.

>>> Xem thêm tại: Phân biệt sự khác nhau giữa chứng thực và sao y.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Ghi lô đề có bị xử phạt hay không? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Vi phạm bản quyền âm nhạc kiện như nào?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Có thể công chứng bằng tốt nghiệp ở tỉnh khác có được hay không?

>>> Việc công chứng sơ yếu lý lịch ở văn phòng công chứng có được không?

>>> Hiện nay mức phí dịch vụ làm sổ đỏ nhanh tại Hà Nội hết bao nhiêu tiền?

>>> Công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng có thể đơn phương chất dứt không?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng ngoài giờ hành chính tại Hà Nội mở cửa lúc nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *