Vậy, con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng không?, Sau đây, văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc.

>>>Xem thêm: Địa chỉ Văn phòng công chứng uy tín nhất quận Cầu giấy, Hà nội.

1. Con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng không?

Để xác định liệu một đứa trẻ ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng hay không, cần phải xem xét và chứng minh mối quan hệ cha mẹ con giữa người cấp dưỡng và người được cấp dưỡng. Điều này dựa trên các điều kiện quy định tại Điều 110 của Luật Hôn nhân và Gia đình hiện hành, bao gồm:

+)Là con chưa thành niên, hoặc con đã thành niên nhưng không có khả năng lao động hoặc không có tài sản để tự nuôi mình.

+)Cha mẹ và con không sống chung với nhau hoặc sống chung nhưng cha mẹ vi phạm nghĩa vụ của họ đối với con.

Theo quy định này cùng với các quy định liên quan khác, nghĩa vụ cấp dưỡng không phân biệt giữa con ngoài giá thú và con trong thời kỳ hôn nhân, con của cha mẹ đã đăng ký kết hôn hợp pháp. Tuy nhiên, điều quan trọng là phải chứng minh mối quan hệ cha mẹ con.

Là con được sinh ra khi cha mẹ không đăng ký kết hôn hoặc trong thời kỳ hôn nhân. Do đó, nếu không thể chứng minh được mối quan hệ cha mẹ con, có thể không được công nhận là con của nam và nữ.

Trong trường hợp không thể xác định quan hệ cha mẹ con, sẽ không thể yêu cầu cấp dưỡng. Vì vậy, có quyền yêu cầu cha mẹ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng các nhu cầu thiết yếu, nếu con đó là con chưa đủ 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên, nhưng không có tài sản để tự nuôi mình và không có khả năng lao động (theo Khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014).

Con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng không?

>>>Xem thêm: Hướng dẫn cách tính chi Phí công chứng đơn giản và nhanh nhất

2. Được cấp dưỡng như thế nào?

Để được cấp dưỡng, phải chứng minh thuộc trường hợp được cấp dưỡng. Theo đó, những vấn đề thắc mắc liên quan đến con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng không sẽ được giải đáp dưới đây:

Xem thêm:  Tài sản của người bị tuyên bố là đã chết xử lý thế nào?

2. Để yêu cầu cấp dưỡng, cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây:

+)Đơn yêu cầu cấp dưỡng.

+)Giấy tờ chứng minh quan hệ cha mẹ con. Điều này có thể bao gồm:

Giấy khai sinh (nếu giấy khai sinh đã có đủ thông tin về tên cha và mẹ của trẻ, trong trường hợp đã thực hiện thủ tục xác định cha mẹ con).

Tờ khai đăng ký nhận cha mẹ con.

Chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc quan hệ mẹ con, có thể là văn bản giám định ADN, văn bản cam đoan về mối quan hệ cha con hoặc mẹ con, hoặc có ít nhất 02 người làm chứng.

+)Giấy tờ chứng minh điều kiện được yêu cầu cấp dưỡng, bao gồm:

Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

Giấy khai sinh hoặc bất cứ giấy tờ nào chứa thông tin để chứng minh rằng con là con chưa thành niên.

Quyết định của Toà án có hiệu lực tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế hành vi dân sự, hoặc các giấy tờ khác để chứng minh rằng người đó không có khả năng lao động và thu nhập để tự nuôi sống bản thân.

2.2 Không cấp dưỡng cho con ngoài giá thú, có khởi kiện được không?

Khi đã xác định rằng con ngoài giá thú có quyền yêu cầu cấp dưỡng và cha hoặc mẹ không thực hiện việc cấp dưỡng cho con ngoài giá thú, con hoàn toàn có quyền yêu cầu thi hành án để đảm bảo việc cấp dưỡng được thực hiện.

Để yêu cầu thi hành án việc cấp dưỡng, thủ tục thực hiện theo Luật Thi hành án dân sự như sau:

Hồ sơ chuẩn bị:

Đơn yêu cầu thi hành án.

Quyết định về việc cấp dưỡng.

Người yêu cầu có thể nộp hồ sơ trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến cơ quan thi hành án.

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ:

Cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện theo Điều 35 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014.

Thời gian giải quyết:

Trong vòng 05 ngày làm việc: Cơ quan thi hành án sẽ kiểm tra nội dung yêu cầu, tài liệu kèm theo và thông báo cho người yêu cầu về việc từ chối yêu cầu hoặc ra quyết định thi hành án.

Xem thêm:  Có được thay biển số trúng đấu giá vào xe đã có biển số không?

Nếu sau 10 ngày kể từ thời điểm tự nguyện thi hành án mà người có nghĩa vụ cấp dưỡng cho không thực hiện, cơ quan thi hành án sẽ tiến hành cưỡng chế thi hành án.

Con ngoài giá thú được cấp dưỡng thế nào?

>>>Xem thêm: Hướng dẫn làm thủ tục Dịch vụ công chứng miễn phí và nhanh nhất tại Hà Nội.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Con ngoài giá thú có được yêu cầu cấp dưỡng không?. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

>>>Xem thêm: Quy định về Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được quy định như thế nào, thời hiệu khởi kiện là bao lâu?.

>>>Xem thêm: Hướng dẫn Thủ tục công chứng văn bản thoả thuận phân chia thừa kế có cần công chứng không?.

>>>Xem thêm: Cách tìm Cộng tác viên bán hàng hiệu quả cho doanh nghiệp.

>>>Xem thêm: Thủ tục chứng thực chữ ký cần chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì? Mất thời gian bao lâu?.

>>>Xem thêm: Thủ tục công chứng cần chuẩn bị những gì?,có mất phí không?.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *