Theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015, khi cha mẹ chồng qua đời, con dâu có được hưởng quyền thừa kế của gia đình chồng không? Dưới đây Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ gửi tới bạn đọc thông tin này.

1. Con dâu được hưởng thừa kế của bố mẹ chồng không?

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, hàng thừa kế của bố mẹ chồng bao gồm ba hàng thừa kế như sau:

+ Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

+ Hàng thừa kế thứ hai bao gồm ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, cháu ruột của người chết, nếu người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, hoặc bà ngoại.

+ Hàng thừa kế thứ ba bao gồm cụ nội, cụ ngoại, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, cháu ruột của người chết nếu người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, cháu ruột của người chết mà người chết là cụ nội hoặc cụ ngoại.

>>> Xem thêm tại: Sang tên Sổ đỏ cho con: Nên tặng cho hay để thừa kế thì có lợi hơn?

Vì vậy, theo quy định trên, con dâu không nằm trong bất kỳ hàng thừa kế nào của bố mẹ chồng.

2. Trường hợp nào con dâu được hưởng thừa kế từ bố mẹ chồng

Con dâu không nằm trong hàng thừa kế của bố mẹ chồng theo quy định chung của Bộ luật Dân sự 2015. Tuy nhiên, có trường hợp ngoại lệ khi cha mẹ chồng lập di chúc để để lại tài sản cho con dâu. Trong trường hợp này, con dâu có thể được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng theo những quy định trong di chúc.

2.1 Bố mẹ chồng để lại di chúc có phần con dâu

Trong nhiều gia đình, con dâu thường là người chăm sóc, gần gũi với cha mẹ chồng hơn so với con đẻ. Do đó, khi cha mẹ chồng qua đời, họ thường lập di chúc để phân chia tài sản và thừa kế cho con dâu.

con dâu hưởng thừa kế khi nào

Điều 626 của Bộ luật Dân sự 2015 bảo vệ quyền của người được chỉ định làm người thừa kế trong di chúc. Do đó, người con dâu sẽ được hưởng phần di sản thừa kế từ cha mẹ chồng theo quy định trong di chúc.

Xem thêm:  Sa thải người lao động để "né" thưởng Tết, doanh nghiệp bị phạt ra sao?

>>> Xem thêm tại: Thủ tục công chứng thừa kế khi bố mẹ thừa kê cho con là như nào?

Nếu người con dâu từ chối nhận di sản, người này sẽ không được hưởng di sản. Tuy nhiên, việc từ chối nhận di sản không được thực hiện với mục đích trốn tránh thực hiện nghĩa vụ của mình đối với người khác.

2.2 Con trai của người thừa kế chết sau khi bố mẹ chết

Lúc này, sau khi cha mẹ chồng chết mà không để lại di chúc, người con trai sẽ được hưởng di sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

con dâu hưởng thừa kế

Nếu sau đó người này cũng mất, phần di sản thừa kế mà người này được hưởng từ cha mẹ sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất của người này, bao gồm: vợ, cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi, con đẻ.

Bởi vậy, khi người chồng chết sau khi bố mẹ chồng chết, người con dâu có quyền được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng.

>>> Xem thêm tại: Phí công chứng di chúc hiện nay là bao nhiêu? Công chứng phải làm nhiều lần không?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Con dâu được hưởng thừa kế từ nhà chồng là thông tin đúng hay sai? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Tài sản vô chủ và tài sản không xác định được chủ sở hữu nhau như nào?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Công chứng giấy ủy quyền cho luật sư để chuyển nhượng tài sản cho con hậu ly hôn.

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất khi để lại thừa kế cho con gồm những gì?

>>> Bố mẹ có cần làm hợp đồng chuyển nhượng nhà đất sau khi viết di chúc gửi luật sư không?

>>> Danh sách văn phòng công chứng tại nhà Khương Trung ở Hà Nội làm việc Thứ 7, Chủ nhật.

>>> Danh sách công ty dịch thuật uy tín ở Hà Nội làm việc thứ 7 chủ nhật đảm bảo đúng thời hạn.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *