Hôn nhân là quá trình nam và nữ thiết lập mối quan hệ gia đình theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, có những trường hợp nào khiến việc kết hôn bị cấm? Liệu việc cha mẹ cấm đoán con cái kết hôn có vi phạm pháp luật hay không?

1. Cha mẹ có được cấm đoán con cái kết hôn?

Dựa theo các quy định trên, việc đăng ký kết hôn là tự nguyện và quyết định của cả hai bên nam và nữ. Điều quan trọng là chỉ cần đảm bảo rằng quá trình đăng ký kết hôn không vi phạm các quy định được nêu trên, hai người có thể tự quyết định đăng ký kết hôn.

Cha mẹ có được cấm đoán

Tuy nhiên, cần lưu ý rằng việc kết hôn phải được đăng ký thông qua cơ quan có thẩm quyền. Nếu không thực hiện đúng quy trình này, mối quan hệ hôn nhân sẽ không được công nhận và không có giá trị pháp lý.

>>> Xem thêm tại: Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất mất bao lâu?

Quyền đăng ký kết hôn của con cái không bị ảnh hưởng nếu cha mẹ không đồng ý. Tuy nhiên, trong bối cảnh gia đình, sự đồng ý của cha mẹ vẫn đóng vai trò quan trọng. Điều này đặc biệt nổi bật trong văn hóa xã hội Việt Nam, nơi tôn trọng chữ hiếu được đặt lên cao.

2. Cha mẹ cấm đoán con cái kết hôn có bị phạt không?

2.1 Xử phạt hành chính

Theo quy định tại điểm đ của Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, người nào cản trở người khác kết hôn sẽ bị phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng. Trước đây, theo quy định cũ tại Điều 55 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP, hành vi cấm người khác kết hôn tự nguyện và tiến bộ được phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

2.2 Trách nhiệm hình sự

Không chỉ thế, nếu hành vi như đã mô tả trước đó đã bị xử phạt hành chính nhưng vẫn tiếp tục vi phạm, có thể sẽ bị cảnh cáo, cải tạo không giam giữ trong khoảng thời gian không quá 03 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm, theo quy định tại Điều 181 của Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi và bổ sung vào năm 2017.

Cha mẹ có bị phạt

Vì vậy, hành động ngăn cản hôn nhân tự nguyện và tiến bộ của con cái không chỉ ảnh hưởng đến sự đoàn kết trong gia đình mà còn là hành vi vi phạm pháp luật.

3. Hôn nhân hợp pháp vẫn bị cha mẹ cấm đoán?

Hôn nhân là mối liên kết giữa người vợ và người chồng sau khi kết hôn, và quan hệ này đang được pháp luật bảo vệ và tôn trọng. Vì vậy, để quan hệ hôn nhân được xem xét là hợp pháp, nam và nữ cần tuân thủ các điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

Xem thêm:  Điều kiện tài sản đảm bảo mới nhất [2023] là gì?

+ Độ tuổi: Nam từ 20 tuổi trở lên, nữ từ 18 tuổi trở lên;

+ Ý chí: Hôn nhân phải được thiết lập dựa trên ý chí tự nguyện và quyết định của cả nam và nữ;

>>> Xem thêm tại: Những nội dung cần có trong hợp đồng lao động

+ Năng lực hành vi dân sự: Nam và nữ tham gia đăng ký kết hôn phải có năng lực hành vi dân sự;

+ Không thuộc các trường hợp cấm kết hôn;

+ Đăng ký với cơ quan có thẩm quyền là điều bắt buộc để quan hệ hôn nhân có giá trị pháp lý. Trường hợp không đăng ký sẽ không được công nhận;

+ Nếu vợ chồng đã ly hôn, để coi là hôn nhân hợp pháp, họ phải tiến hành đăng ký kết hôn lại theo quy định của pháp luật.

Trường hợp kết hôn đồng giới không được Nhà nước công nhận.

4. Những trường hợp cha mẹ cấm đoán là đúng

Cấm kết hôn đề cập đến việc nam và nữ không được phép thực hiện hành vi kết hôn, là hành vi vi phạm pháp luật và không được chính quyền công nhận là hôn nhân hợp pháp.

Để hôn nhân được công nhận là hợp pháp, ngoài các quy định đã đề cập, cả hai đối tác nam và nữ cũng phải tránh thuộc vào các trường hợp bị cấm kết hôn. Trong số này, Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về 07 trường hợp không được phép kết hôn:

+ Kết hôn giả mạo là hành động lợi dụng việc kết hôn nhằm mục đích khác ngoài việc xây dựng gia đình, tạo ra mối quan hệ hôn nhân giữa nam và nữ.

Theo đó, mục đích khác có thể bao gồm: để xuất cảnh, nhập cảnh, hay hưởng các chế độ ưu đãi của Nhà nước…

  • Tảo hôn: Là tình trạng hai bên kết hôn khi chưa đủ độ tuổi quy định.
  • Cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn: Gồm việc sử dụng đe dọa hoặc lừa dối để ép buộc người khác kết hôn mình.
  • Vi phạm chế độ một vợ, một chồng: Gồm việc sống chung hoặc kết hôn với người khác mặc dù đã có vợ, chồng.

Chung sống hoặc kết hôn với những người không được phép:

  • Những người cùng họ hàng, có mối quan hệ quốc gia ba đời;
  • Giữa cha, mẹ nuôi và con nuôi, hoặc giữa những người từng là cha mẹ nuôi và con nuôi;
  • Giữa cha chồng và con dâu, mẹ vợ và con rể;
  • Giữa cha dượng và con riêng của vợ, mẹ kế và con riêng của chồng.

+ Có thái độ yêu cầu về tài sản quá mức và coi đó là điều kiện cần thiết để kết hôn;

+ Lợi dụng việc kết hôn để mua bán người, áp đặt sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc thực hiện các hành vi khác nhằm trục lợi.

Xem thêm:  Chủ nhà lấy lại nhà trước thời hạn, bồi thường người thuê như nào?

>>> Xem thêm tại: Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền và những hồ sơ cần chuẩn bị.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Không cho con kết hôn, cha mẹ có bị phạt không? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Thủ tục công chứng ủy quyền định đoạt tài sản mất bao lâu để hoàn thành?

>>> Mức phí công chứng hợp đồng ủy quyền đang áp dụng hiện nay là bao nhiêu?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng thứ 7 chủ nhật uy tín, chất lượng, nhanh chóng.

>>> Hướng dẫn quy trình công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền hiện nay.

>>> Bố mẹ muốn thừa kế di sản cho con thì phí dịch vụ sang tên sổ đỏ hết bao nhiêu?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *