Ra khỏi đại lý, xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt không? Đây là thắc mắc của rất nhiều người sau khi sắm cho mình chiếc xe mới. Câu trả lời sẽ được Công chứng Nguyễn Huệ gửi đến bạn đọc ngay sau đây.

>>>Tìm hiểu thêm: Phí công chứng văn bản huỷ hợp đồng uỷ quyền

1. Xe chưa có biển số đi trên đường có bị phạt không?

Xe mới mua chưa có biển số đi trên đường sẽ bị phạt đồng thời 02 lỗi: Lỗi không có giấy đăng ký xe và lỗi không gắn biển số.

LỗiMức phạt
Ô tôXe máyMáy kéo
Điều 16 Nghị định 100/2019, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021Điều 17 Nghị định 100/2019, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021Điều 18 Nghị định 100/2019, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021
Không có giấy đăng ký xe– Phạt 02 – 03 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng- Bị tịch thu xe– Phạt 800.000 – 01 triệu đồng- Bị tịch thu xe– Phạt 01 – 02 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về giao thông từ 01 – 03 tháng- Bị tịch thu xe
Điều khiển xe không gắn biển số– Phạt 02 – 03 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe từ 01 – 03 thángPhạt 800.000 – 01 triệu đồng– Phạt 01 – 02 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về giao thông từ 01 – 03 tháng

>>>Xem thêm tại : Danh sách Văn phòng công chứng tại Hà Nội uy tín nhất, chất lượng nhất

Xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt?

2. Khi mới mua xe phải làm gì để được tham gia giao thông?

Nếu chưa có biển số chính thức, xe mới mua từ cửa hàng cần phải làm thủ tục mới được lưu thông

Theo quy định tại khoản 1 Điều 19 Thông tư 24/2023/TT-BCA xe xuất khẩu, nhập khẩu hoặc sản xuất lắp ráp, lưu hành từ nhà máy đến kho cảng hoặc di chuyển từ kho cảng, nhà máy, đại lý bán xe đến nơi đăng ký xe hoặc về các đại lý, kho lưu trữ khác thuộc diện phải thực hiện thủ tục đăng ký xe tạm thời.

Xem thêm:  Hối hận sau ly hôn, quay lại với chồng/vợ cũ cần làm gì?

Người dân sẽ được trả kết quả online, sau đó chỉ việc in giấy chứng nhận đăng ký tạm thời và biển số xe tạm thời để sử dụng khi đi đường. >>>Xem thêm tại :Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà mới nhất hiện nay.

Theo khoản 1 Điều 22 Thông tư 24/2023/TT-BCA, xe mới mua được cấp giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị sử dụng trong 15 ngày và được gia hạn 01 lần với thời hạn tối đa 15 ngày.

Xe mới mua phải làm gì để được ra đường?

Mách bạn: Công chứng hợp đồng thuê nhà nhanh nhất tại Hà Nội.

3. Sau khi mua xe, có được tự do lưu thông không?

Mặc dù được phép lưu thông trên đường nhưng theo quy định mới tại Thông tư 24/2023/TT-BCA, phạm vi di chuyển của xe mới mua sau khi làm thủ tục đăng ký tạm có phần hạn chế hơn so với quy định.

Theo khoản 1 Điều 19 Thông tư 24/2023/TT-BCA, xe mới mua sau khi đăng ký tạm chỉ được phép di chuyển từ kho cảng, nhà máy, đại lý bán xe đến nơi đăng ký xe hoặc về các đại lý, kho lưu trữ khác.

Nếu đi lại tự do trên đường, người điều khiển xe mới mua chưa gắn biển số chính thức sẽ bị phạt về lỗi đưa phương tiện có Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời tham gia giao thông quá tuyến đường, phạm vi cho phép.

Mức phạt đối với lỗi này được quy định như sau:

– Xe máy: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 02 triệu đồng đối với cá nhân, từ 1,6 đến 04 đồng đối với tổ chức (theo điểm g khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

– Ô tô: Phạt tiền từ 14 đến 16 triệu đồng đối với cá nhân, từ 28 đến 32 triệu đồng đối với tổ chức (theo khoản 10 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Sau khi đăng ký tạm, xe mới mua có được tự do lưu thông?

>>>Có thể bạn chưa biết Công chứng uỷ quyền quy định như thế nào?

Xem thêm:  Thế chấp nhà nhưng không thế chấp đất có được không?

Trên đây là giải đáp về câu hỏi Xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt?. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>>Có thể bạn chưa biết:Hợp đồng cho thuê đất có phải công chứng không? Cần chuẩn bị những hồ sơ gì?

>>>Hướng dẫn thực hiện: Thủ tục cấp sổ đỏ thừa kế

>>>Xem hướng dẫn:Phí công chứng nhà đất bên nào chịu?

>>>Xem thêm tại: Tìm hiểu thêm Dịch vụ công chứng tại nhà miễn phí

>>>Xem thêm tại: Thanh tra giao thông có được dừng xe kiểm tra người đi đường không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *