Hiện nay, số lượng người chuyển giới ở Việt Nam không phải nhỏ tuy nhiên, nhiều vấn đề pháp lý liên quan đến người chuyển giới vẫn chưa được quy định rõ ràng, cụ thể. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp vấn đề: Người chuyển giới có đổi tên được không?

>>> Xem thêm: Thủ tục thực hiện công chứng hợp đồng cho thuê nhà cần chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì?.

1. Có thể thay đổi tên họ của người chuyển giới không?

Người chuyển giới, như tất cả công dân Việt Nam khác, đều có quyền thay đổi họ tên của họ. Quyền này được quy định chi tiết trong khoản 1 của Điều 28 Bộ luật Dân sự. Cụ thể, quy định như sau:

Điều 28. Quyền thay đổi tên

Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

Đồng thời, Điều 37 Bộ luật Dân sự năm 2015 xác định:

Việc chuyển đổi giới tính phải tuân thủ quy định của pháp luật. Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền và nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch. Họ cũng có quyền điều chỉnh thông tin cá nhân để phù hợp với giới tính đã chuyển đổi, theo quy định của Bộ luật này và các luật khác có liên quan.

Như vậy, sau khi chuyển đổi giới tính, người chuyển giới phải thực hiện các thủ tục cập nhật thông tin liên quan đến giới tính và họ tên để đảm bảo tuân thủ đúng quy định về giới tính đã chuyển đổi.

Có thể thay đổi tên họ của người chuyển giới không?

>>> Xem thêm: Thông tin địa chỉ công ty dịch thuật uy tín, lấy ngay tại Hà Nội.

2. Thủ tục đổi tên thực hiện thế nào?

Người chuyển giới, giống như tất cả công dân Việt Nam khác, có quyền đổi tên của họ. Dưới đây là các thủ tục cụ thể cho việc đổi tên của người chuyển giới:

2.1 Hồ Sơ

Xuất trình: Bản chính của giấy khai sinh của người chuyển giới cần đổi tên.

Nộp: Tờ khai cải chính hộ tịch trong đó rõ ràng nêu rõ việc thay đổi tên từ tên theo giới tính nam sang giới tính nữ hoặc ngược lại, cùng với các giấy tờ liên quan đến việc chuyển đổi giới tính (nếu có).

2.2 Cơ Quan Giải Quyết Theo quy định của Điều 27 và Điều 46 Luật Hộ tịch năm 2014, cơ quan có thẩm quyền để thay đổi tên sẽ phụ thuộc vào độ tuổi của cá nhân. Cụ thể:

Xem thêm:  Chứng thực biên bản họp gia đình có cần mọi thành viên có mặt?

Uỷ ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền thay đổi tên cho người dưới 14 tuổi.

Uỷ ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền thay đổi tên cho người từ 14 tuổi trở lên và đang cư trú trong nước.

Hiện nay, chưa có bất kỳ văn bản nào quy định về điều kiện độ tuổi cho việc chuyển giới, trừ khi có đề xuất cụ thể tại Điều 6 và Điều 7 của dự thảo Luật Chuyển đổi giới tính, đề cập đến vấn đề này như sau:

Người sử dụng nội tiết tố sinh dục: Phải đủ 16 tuổi trở lên, và nếu từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, phải có sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp.

Người phẫu thuật ngực hoặc bộ phận sinh dục: Phải đủ 18 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự.

2.3 Thời Gian Giải Quyết Việc đổi tên sẽ được thực hiện trong vòng 03 ngày làm việc. Trong trường hợp có yếu tố phức tạp cần xác minh thêm, thời hạn này có thể được kéo dài, nhưng không quá 03 ngày làm việc.

Các bước thực hiện việc đổi tên như sau:

Bước 1: Người có yêu cầu nộp hồ sơ.

Bước 2: Công chức tư pháp hộ tịch ghi rõ nội dung đổi tên vào sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã để cấp trích lục cho người yêu cầu. Trong thời gian này, nếu cần xác minh thêm, phải gửi yêu cầu xác minh.

Bước 3: Sau khi nhận được kết quả xác minh hoặc xác định đủ điều kiện để thay đổi tên, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân sẽ ra quyết định thay đổi tên cho người yêu cầu.

Bước 4: Thực hiện việc đính chính vào giấy khai sinh.

Lưu ý: Việc đổi tên của người chuyển giới không làm thay đổi, chấm dứt quyền và nghĩa vụ dân sự đối với tên cũ.

2.4 Lệ Phí Phải Nộp Lệ phí hộ tịch thuộc thẩm quyền của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, theo quy định tại Điều 3 của Thông tư 85/2019/TT-BTC.

Thủ tục đổi tên thực hiện như thế nào?

>>>Xem thêm: Hướng dẫn làm thủ dịch vụ công chứng tại nhà, miễn phí nhanh nhất.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Người chuyển giới có đổi tên được không?. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Thủ tục xin cấp lại Sổ đỏ bị mất mới nhất 2023

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Hướng dẫn làm thủ tục dịch vụ sang tên sổ đỏ cần chuẩn bị những loại hồ sơ, giấy tờ gì?.

>>> Xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại như thế nài?, trường hợp đâm vào xe ô tô đang đỗ ai phải bồi thường?.

>>> Thủ tục thực hiện công chứng di chúc mất thời gian bao lâu?, chi phí ra sao?

>>> Thông tin địa chỉ văn phòng công chứng Hà Nội uy tín, lấy ngay và miễn phí ký ngoài.

>>> Cách tìm kiếm cộng tác viên bán hàng đạt doanh thu cao, hiệu quả cho doanh nghiệp.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *